logo vfpress

Để người ngồi trên nóc xe ô tô đang chạy, bị phạt bao nhiêu tiền?

Người Đưa Tin
Anh Thành Long (Ba Đình, Hà Nội): Vụ việc hai bé gái ngồi trên nóc xe ngày 19/4 trên phố Trung Kính khiến nhiều người lo sợ về sự an toàn. Vậy hành vi này có vi phạm luật và mức xử phạt như thế nào?

Anh Long thân mến! Theo quy định của Nghị định 46/2016/NĐ-CP về quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt, tài xế chở hai bé gái ngồi trên nóc ô tô có thể bị phạt từ 3 triệu đồng đến 5 triệu đồng.

Cụ thể tại điểm b, khoản 6, Điều 23 Nghị định này.

Điều 23: Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ.

Khoản 6: Phạt tiền từ 3 triệu đồng đến 5 triệu đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây.

Điểm b: Chở người trên mui xe, nóc xe, trong khoang chở hành lý của xe.

Tài xế chở hai bé gái ngồi trên nóc xe ô tô trên phố Trung Kính ngày 19/4 là rất nguy hiểm.

Ngoài ra, cũng theo quy định tại Nghị định 46, người ngồi trên nóc xe ô tô cũng bị xử phạt tại điểm c, khoản 2, Điều 32 luật này với mức xử phạt từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng. Cụ thể:

Điều 32, xử phạt hành khách đi xe vi phạm quy định về trật tự an toàn giao thông

Khoản 2, phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

Điểm c: Đu, bám vào thành xe, đứng, ngồi, nằm trên mui xe, nóc xe, trong khoang chở hành lý; tự ý mở cửa xe hoặc có hành vi khác không bảo đảm an toàn khi xe đang chạy.

Như vậy, theo những thông tin ban đầu về vụ việc, tài xế lái xe có thể bị phạt từ 3 triệu đồng đến 5 triệu đồng.

Việc người lớn để các bé ngồi trên nóc cửa sổ trời, mui xe như kể trên là đặc biệt nguy hiểm vì rất khó để có thể xử lý các tình huống ngoài dự kiến khi đang lưu thông trên đường, ảnh hưởng đến sự an toàn của các cháu.

Đỗ Huệ

Like VFPress.vn để được cập nhật tin tức kinh tế chuyên sâu và nóng hổi!
Tuyên bố trách nhiệm: Bài viết được lấy nguyên văn từ nguồn tin nêu trên. Mọi thắc mắc về nội dung bài viết xin liên hệ trực tiếp với tác giả. Chúng tôi sẽ sửa, hoặc xóa bài viết nếu nhận được yêu cầu từ phía tác giả hoặc nếu bài gốc được sửa, hoặc xóa, nhưng vẫn bảo đảm nội dung được lấy nguyên văn từ bản gốc.

TIN LIÊN QUAN
CÙNG CHUYÊN MỤC
  • Xem nhiều

  • RSS Thảo luận

  • XU HƯỚNG ĐỌC